

**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA**

Simu: +255262963470
Barua Pepe: ps@mit.go.tz
Barua Pepe: gcu@mit.go.tz
Tovuti: www.mit.go.tz
Nukushi: +255262963117



Mji wa Serikali,
Mtumba,
Mtaa wa Viwanda,
S.L.P 2996,
40478, Dodoma.

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI

**FURSA ZA KUWEKEZA KATIKA VIWANDA VILIVYOBINAFISISHWA
NA KUREJESHA SERIKALINI**

23 Agosti, 2021, DODOMA.

Kama sehemu ya utekelezaji wa sera ya kuipa sekta binafsi fursa ya kushiriki kikamilifu katika maendeleo ya uchumi wa nchi iliyotekelezwa kuanzia miaka ya 1990, pamoja na mambo mengine, Serikali ilibinafisisha viwanda 156. Moja ya masharti ya kubinafisisha viwanda hivyo katika mikataba iliyoingwiwa kati ya Serikali na wawekezaji ilikuwa ni kwa wawekezaji kuhakikisha kuwa wanaviendeleza viwanda hivyo kwa tija. Hata hivyo, tathimini iliyofanyika mwaka 2017 ilibainisha kuwa ni viwanda **88** pekee vilivyokuwa vinafanya kazi kwa kuzingatia matakwa ya mikataba husika. Tathimini hii ilionesha pia kuwa viwanda **68** vilikuwa havifanyi kazi kwa mujibu wa mikataba iliyokuwepo. Aidha, kati ya 68 ambavyo vilikuwa havifanyi kazi viwanda **20** vilishapoteza sifa ya kuwa viwanda.

Hivyo, Serikali ipo katika hatua za kurudisha viwanda 48 ambavyo vilibinafisishwa lakini havifanyi kazi kwa mujibu wa mikataba husika kwa hatua zingine za uwekezaji. Hadi sasa Serikali imesharudisha **viwanda 20** ambavyo havina mgogoro wa kisheria na sasa vipo tayari kwa uwekezaji mpya. Kupitia taarifa hii, ninatangaza fursa za kuwekeza katika viwanda hivi 20 kwa utaratibu ufuatao:

- i) Viwanda kumi (10) vinatafutiwa wawekezaji wapya kutoka sekta binafsi kwa ajili ya kuviendeleza;
- ii) Viwanda nane (8) vimekabidhiwa kwa Mamlaka ya Maeneo ya Uzalishaji wa Mauzo ya Nje (EPZA) kwa ajili ya Uwekezaji kwenye Maeneo Maalum ya Kiuchumi (SEZ) ambapo EPZA itaandaa utaratibu wa kupata wawekezaji katika maeneo hayo; na
- iii) Viwanda viwili (2) vitakabidhiwa kwa mashirika ya umma ili waviendeleze kwa kuingia ubia na wawekezaji wa sekta binafsi. Viwanda hivi ni Mang'ula

Mechanical Machine Tools kilichopo Morogoro (kinakabidhiwa NDC) na Mbeya Ceramics Co. Ltd. (kinakabidhiwa SIDO).

Ninawakaribisha wawekezaji wenye nia na uwezo wa kuwekeza katika maeneo ya viwanda vilivyoainishwa (Tazama majedwali ya hapa chini) kuwasilisha maombi yao kwa Ofisi ya Katibu Mkuu, Wizara ya Viwanda na Biashara. Zoezi hili litafanyika kwa njia ya wazi na ushindani. Taarifa zaidi kuhusu taratibu za kuwasilisha maombi haya zitatolewa kupitia vyombo vya habari.



Prof. Kitila A. Mkumbo (MB)
Waziri wa Viwanda na Biashara

**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA**

**ORODHA YA VIWANDA VILIVYOBINAFISISHWA NA KURUDISHWA SERIKALINI
AMBAVYO WANATAFUTIWA WAWEKEZAJI WAPYA**

A: ORODHAYA VIWANDA VINAVYOTAFUTIWA WAWEKEZAJI KWA NJIA YA ZABUNI YA WAZI

JINA LA KIWANDA	MAHALI KILIPO
1. KILIMANJARO PADDY HAULLING COMPANY	KILIMANJARO
2. POLYSACKS COMPANY LTD	DAR ES SALAAM
3. NMC ISAKA RICE MILL COMPANY LIMITED	SHINYANGA
4. MULTIPURPOSE OIL SEED PROCESSING CO. LTD (MOPROCO)	MOROGORO
5. CDA INTERGRATED CONCRETE INDUSTRY	DODOMA
6. MANAWA GENERRIES LTD	MWANZA
7. NMC TABORA RICE MILL	TABORA
8. MUSOMA TEXTILES MILL	MUSOMA
9. NMC MZIZIMA MAIZE MILL	DAR ES SALAAM
10. PESTCIDES MANUFACTURERES LIMITED - MOSHI	KILIMANJARO

B: ORODHA YA VIWANDA AMBAVYO WAWEKEZAJI WATAPATA FURSA KUPITIA UTARATIBU WA EPZA

JINA LA KIWANDA	MAHALI KILIPO
1. MWANZA TANNERIES	MWANZA
2. TPL SHINYANGA MEAT PLANT	SHINYANGA
3. MAFUTA ILULU	LINDI
4. NACHINGWEA CASHEWNUT	LINDI
5. MKATA SAWMILL LIMITED	TANGA
6. TPL MBEYA	MBEYA
7. SIKH SAWMILL LIMITED	TANGA
8. NATIONAL STEEL CORPORATION	DAR ES SALAAM

C: VIWANDA VITAKAVYOENDELEZWA NA TAASISI ZA SERIKALI KWA KUSHIRIKIANA NA WAWEKEZAJI BINAFSI

JINA LA KIWANDA	MAHALI KILIPO
1. MBEYA CERAMIC LTD	MBEYA
2. MANG'ULA MECHANICAL & MACHINE TOOLS	MOROGORO